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INSHA
Kutakuwa na tamasha itakayoshirikisha michezo ya kuigiza, nyimbo n amashairikutoka
shule mbalimbali katika kaunti yenu. Andika ratoba ya siku hiyo. (Alama 20)
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UFAHAMU (ALAMA 15)

Soma taarifa ifuatayo halafu ujibu maswali

Kama kuna jambo ambalo limeiparaganya akili yamahuluki ni kuielewa dhana ya demokrasia. Kiumbe
huyu heshi kuuliza mkururo wa maswali. Demokrasia ni nini hasa? Tunaweza kula demokrasia? Ni dude gani
hili lina kichwa au mkia pekee yake? Je demokrasia inazuia njaa? Demokrasia ni himaya ya wasomi tu au
vilevile ni haki ya mafalahi? Kwa muda mrefu kumekuwa na kinyang’anyiro kikubwa katika jamii ambacho
azma na. matokeo yake yamekuwa ya kutatanisha. Baadhi ya watu wamejitokeza kama mchuzi wa ugali na
kuzusha zahama ambazo si za kuyumkinika. Vichwa vya adinasi vikafyekwa kwa miundo na maparange na
matumbo yakapasuliwa na kuapakaza utumbo na vijusi kila mahali. Shingo zikapigiwa vigingi na kukomewa
ardhini. Demokrasia si mchezo wa lelemama. Ni sharti tujifunge vibwebwe tumwage damu na tufe ili tupate
demokrasia ya kweli!” Mmoja wa mibabe wa demokrasia alinguruma kadamnasi ya umati huku ngoma za vita

zikirindima.” Hata Marekani na ulaya walimwaga damu. Mamilioni ya watu walipukutishwa na kimbunga cha



demokrasia. Chini walilaliana kama Vimatu na tunutu. Hawa manafiki wanafikiri hatuwajui. Katu hatutakubali
porojo zao. Wanatupikia majungu kisha wakatoweka. Kuna demokrasia ya Afrika na ile ya Ulaya ‘ mkereketwa
wa Uafrika akachanganua.

Demokrasia ya Afrika basi imefuata mkondo huu wa umwagikaji damu. Kila kukijiri uchaguzi zahama
hutawala. Walio madarakani hawataki kubanduka. Hutaruta visababu vya kukwepa wimbi la ushinde.
Demokrasia ni mchezo wa mizengwe tu ati. Hali hil imesababisha maafa makubwa, uharibifu mkubwa wa
mali, majeraha, ukimbizi wa raia ndani na nje ya mataifa husika, dhuluma za kimapenzi dhidi ya wanawake,
kuzagaa kwa magonjwa ainati, uhasama wa kikabila. Jambo la kusikitisha ni kwamba raia na viongozi
hawaelekei kujifundisha chochote kutokana na hali. Huku mataifa mengi Ulayani na Asia yakikwea daraja
moja baada ya nyingine kimaendeleo, Afrika imedumaa tu. Imesalia kuimba ule wimbo wake wa kutokea azali*
Tutaendelea vipi na tunadhulimiwa na kaka wakubwa”. Siasa ya demokrasia katika bara la Afrika ina tija
kubwa hususan kwa wale wachache wanaofanikiwa kudhibiti nyenzo za kutia tonge kinywani. Ulitima wa
umma husalia miradi hewa ya tabaka la viongozi ambayo hutumiwa kujinadi zamu nyingine ifikapo tena.
Demokrasia ya kweli imo mikononi mwa umma pale utakapojikomboa kimawazo na kwa ujasiri kudai huduma

bora, uajibikaji na kuheshimiwa kwa mkataba wa kijamii uliosisiwa na Jean Jacques Rousseau.

Maswali
a) Binadamu amechanganyika kwa njia ipi? (Alama 2)
b) Ni vipi Demokrasia ya kweli inaweza kufikiwa (Alama 2)
c) Kwa nini inasemekana kuwa ‘Demokrasia ni mchezo wa mizengwe? (Alama 2)



f) Fafanua maana ya maneno na mafungu yafuatayo jinsi yalivyotumika katika taarifa.
(Alama 3)

1) Mafahali

1. MATUMIZI YA LUGHA.(Alama 30)

a) Taja kikwamizo hafifu cha ufizi. (Al 1)

b) Tambua aina za vitenzi katika sentensi hii. (Al 2)

Wale waliokuwa hapa sio wageni wetu.



c) Alama ya Nukta mbili huweza kutumika kuorodhesaha vitu. Tunga sentensi

mbili tofauti kuonyesha namna alama hiyo inaweza kutumiaka. (Al 2)

d) Yakinisha sentensi ifuatayo . (Al 2)

Usipopita mtihani hutakuwa shujaa mapema.

e) Sahihisha sentensi hii kwa njia mbili mwafaka. (Al 2)

Dereva ambaye aendeshaye kwa uangalifu husalimika.

g) Ainisha aina za maneno katika sentensi ifuatayo. (Al 3)

Mwanafunzi mtundu ameadhibiwa vikali na mwalimu.

h) Eleza ‘po’ ilivyotumika katika sentensi hizi. (Al2)

Alipofika waliposimama, waliondoka.



) Tumia kiunganishi kifaacho kuunganisha sentensi hii. (Al 2)

Juma hakusoma kwa bidii. Amefuzu mtihani.

j) Geuza sentensi hii iwe katika usemi wa taarifa. (Al 3)
“ Nimekuwa nikija kwenu kila siku lakini nimeamua kulikata guu langu,”

Hamisi akamweleza Amina.

k) Andika sentensi hii kwa ukubwa. (Al. 1)
Mwizi aliiba kikapu na ng’ombe.

1) Eleza matumizi ya “ KI” iliyopigiwa mstari katika sentensi hii. (al 3)
Ukirusha kipira hiki kitapotea.

m) Andika maana tatu zitokanazo na sentensi hii. (Al 2)

Mama alimpigia mtoto mpira.



n) Tunga sentensi moja kuonyesha maana ya vitate vifuatavyo. (Al 2)

i) Chaka
ii) Shaka
0) Tunga sentensi sahihi ukitumia kiwakilishi kisisitizi cha mbali kidogo ngeli

A- wa katika hali ya wingi . (Al 2)

2. FASIHI SIMULIZI (Alama 5)

a) Eleza maana ya vitanza ndimi. (Al 2)



3. ISIMU JAMII (Alama 5)
Ali: Wee kuja hapa. Wewe ni nani? Sema harakal
Ebo: Mimi...... ni....afande ni Ebo
Ali: Unatoka wapi saa hii? Hapa hakuna sheria?
Ebo: Samahani mkubwa. Mimi niku......
Ali: Mkubwa wa nani? Wakubwa wako ofisini
Ebo: pole mzee
Ali: Mzee gani? Hii mtu lazima niiweklw store. Yaani Self contained. Toa viatu.
Ebo: Tafathali Bwana Askari, nilichelewa.....
Ali: Mimi sitaki hadithi. Hizo pelekea nyanya yake,eh. Fanya haraka!
Ebo: Naomba mkubwa.....
Ali: Hapa si kanisani. Unaomba! Hata.......
a) Fafanua sifa tano za sajili hii. (al 5)




